Thuốc AT Ibuprofen giảm đau, hạ sốt, chống viêm hiệu quả

Thuốc A.T Ibuprofen là thuốc gì?

Nhà sản xuất

Công ty Cổ phần Dược phẩm An Thiên.

Quy cách đóng gói

Hộp 30 ống 5ml.

Dạng bào chế

Hỗn dịch dạng ống.

Thành phần

Mỗi ống 5ml A.T Ibuprofen có chứa:

– Ibuprofen 100mg.

– Tá dược vừa đủ 1 ống 5ml.

Tác dụng của thuốc

Tác dụng của Ibuprofen trong công thức

– Thuộc nhóm giảm đau chống viêm NSAIDs.

– Ibuprofen được sử dụng cho người lớn và trẻ em hơn 6 tháng tuổi.

– Ức chế Prostaglandin synthetase, do đó ngăn tổng hợp Prostaglandin, giảm quá trình gây sốt nên có tác dụng hạ sốt.

Chỉ định

Thuốc được dùng trong các trường hợp sau:

– Giảm các chứng đau trong đau đầu, đau răng, giảm đau và viêm trong chấn thương mô mềm.

– Viêm khớp dạng thấp, viêm khớp dạng thấp thiếu niên, viêm xương khớp, giảm đau do viêm hệ cơ xương.

– Hạ sốt ở trẻ em.

Cách dùng

Cách sử dụng

– Thuốc được sử dụng theo đường uống.

– Để thuốc có tác dụng nhanh hơn, có thể dùng thuốc khi đói. Đối với các bệnh nhân có dạ dày nhạy cảm, nên dùng thuốc kèm với thức ăn.

– Lắc kỹ ống thuốc trước khi dùng.

Liều dùng

– Người lớn và trẻ từ 12 tuổi trở lên: 

– Uống 10 đến 20ml một lần, ngày từ ba đến bốn lần.

– Thời gian giữa 2 liều liên tiếp cách nhau tối thiểu 4 giờ.

– Trẻ em dưới 12 tuổi:

– Liều hàng ngày là 20 – 30mg/kg cân nặng, chia làm nhiều lần.

– Không dùng cho trẻ em dưới 3 tháng, hoặc trẻ em cân nặng dưới 5kg.

Cách xử trí khi quên liều, quá liều

Quên liều: 

– Có thể uống bổ sung cho liều đã quên trong vòng 1 – 2 giờ.

– Nếu gần đến liều tiếp theo, bỏ qua liều quên. Tránh uống liều gấp đôi để bù liều đã bỏ lỡ gây quá liều.

Quá liều:

– Triệu chứng quá liều được báo cáo nhiều nhất bao gồm buồn nôn, nôn, đau bụng, ngủ lịm, ù tai, chóng mặt, co giật. Ngộ độc tim mạch như tụt huyết áp, chậm nhịp tim, tim đập nhanh đã được báo cáo.

– Nếu xảy ra các triệu chứng quá liều nghiêm trọng, đến ngay cơ sở y tế gần nhất để được hỗ trợ và điều trị, có thể rửa dạ dày nếu cần.

Chống chỉ định

Không sử dụng thuốc trong các trường hợp:

– Mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc.

– Loét dạ dày – tá tràng.

– Tiền sử quá mẫn, chảy máu hoặc thủng dạ dày – ruột do sử dụng NSAIDs.

– Người bị hen, co thắt phế quản, rối loạn chảy máu.

– Người đang sử dụng thuốc chống đông Coumarin.

– Trẻ em dưới 3 tháng tuổi, trẻ có cân nặng dưới 5 kg.

– Phụ nữ mang thai ba tháng cuối của thai kỳ.

– Người bệnh tim mạch, suy gan, thận nặng.

Tác dụng không mong muốn

Người dùng có thể gặp các tác dụng phụ khi sử dụng thuốc:

– Nhức đầu, chóng mặt. 

– Mẩn ngứa, mày đay, ban đỏ, rụng tóc.

– Sốt, mệt mỏi.

– Đau bụng, chảy máu dạ dày – ruột, loét dạ dày tiến triển. 

– Mất ngủ.

– Rối loạn thị giác, giảm thính lực. 

– Thời gian xuất huyết kéo dài.

Tương tác thuốc

– Kết hợp với các thuốc NSAIDs khác, bao gồm các thuốc Salicylat liều cao: tăng khả năng gây loét và xuất huyết đường tiêu hóa.

– Tăng hiệu quả hạ đường huyết của các Sulfamid.

– Làm tăng nguy cơ xuất huyết khi sử dụng đồng thời các thuốc chống đông.

– Tăng lithium máu khi dùng kết hợp.

– Tăng độc tính của Methotrexat, đặc biệt khi dùng Methotrexat với liều trên 15 mg/tuần.

Lưu ý khi sử dụng thuốc và cách bảo quản

Sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Phụ nữ có thai: 

– Không sử dụng thuốc trong 3 tháng đầu và 3 tháng cuối thai kỳ.

– Trong 3 tháng cuối của thai kỳ, thuốc gây độc trên thận ở thai nhi. Vì vậy, không sử dụng thuốc trong thời điểm này.

Phụ nữ cho con bú:

– Nghiên cứu cho thấy, Ibuprofen có trong sữa mẹ với nồng độ rất thấp.

– Tuy nhiên, nên hạn chế sử dụng Ibuprofen khi đang cho con bú.

Những người lái xe và vận hành máy móc

Có thể gặp một số tác dụng phụ như chóng mặt, đau đầu, buồn nôn,… Do đó không nên dùng thuốc khi lái xe và vận hành máy móc.

Lưu ý đặc biệt khác

– Đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng thuốc, thuốc chỉ được bán theo đơn của bác sĩ.

– Phải thông báo cho bác sĩ nếu có phản ứng bất thường khi dùng thuốc.

– Để xa tầm tay của trẻ em.

Điều kiện bảo quản

Bảo quản nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh sáng trực tiếp, nhiệt độ không quá 30 độ C.

Thuốc A.T Ibuprofen giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

Thuốc hiện đang được bán trên thị trường với nhiều mức giá khác nhau. Để được tư vấn sử dụng đúng cách và mua thuốc chất lượng tốt với giá cả hợp lý, hãy liên hệ với chúng tôi qua số hotline ở trên.

Review của khách hàng về chất lượng thuốc

Ưu điểm

– Thuốc được bào chế dưới dạng hỗn dịch, có mùi hương dễ uống phù hợp cho cả đối tượng sử dụng là trẻ em.

– Có hiệu quả điều trị các chứng đau do viêm, đau đầu, đau răng, đau bụng kinh, hạ sốt.

Nhược điểm

– Thuốc có thể gây ra một số tác dụng phụ như đau đầu, chóng mặt, buồn nôn,…

– Xuất huyết tiêu hóa, loét hoặc thủng dạ dày dẫn tới tử vong đã được báo cáo trong quá trình điều trị.

Thuốc A.T Ibuprofen chứa thành phần chính là Ibuprofen, là thuốc giảm đau, hạ sốt, chống viêm ưu tiên lựa chọn cho trẻ em. Mua thuốc ở đâu để được giá tốt nhất?