Thuốc Glotadol F liệu có tốt như lời khuyên của chuyên gia?

Thuốc Glotadol F là thuốc gì?

Nhà sản xuất

Công ty cổ phần dược phẩm Glomed, Việt Nam.

Quy cách đóng gói

Mỗi hộp 10 vỉ, mỗi vỉ 10 viên.

Dạng bào chế

Viên nén bao phim.

Thành phần

Thuốc Glotadol F có thành phần:

– Paracetamol 500mg.

– Phenylephrine Hydrochloride 7,5mg.

– Loratadin 5mg.

– Dextromethorphan Hydrobromide 15mg.

– Tá dược vừa đủ 1 viên.

Tác dụng của thuốc

Tác dụng của các thành phần chính trong công thức

– Paracetamol có tác dụng làm giảm đau, hạ sốt.

– Phenylephrine Hydrochloride làm giảm nhẹ tình trạng sung huyết mũi.

– Loratadin giải phóng Histamin làm giảm các triệu chứng của viêm mũi dị ứng.

– Dextromethorphan Hydrobromide có tác dụng giảm ho trong cảm cúm, cảm lạnh.

Chỉ định

Thuốc được chỉ định để làm thuyên giảm các triệu chứng của bệnh cảm lạnh, cảm cúm thông thường.

Cách dùng

Cách sử dụng

– Thuốc dùng đường uống.

– Uống thuốc cùng một ly nước đầy.

– Uống thuốc trong bữa ăn hoặc sau bữa ăn.

Liều dùng

– Người lớn và trẻ trên 12 tuổi: uống ngày 2 lần, mỗi lần 1 viên.

– Trẻ 6-12 tuổi: uống một nửa liều người lớn.

– Trẻ dưới 6 tuổi: uống thuốc theo chỉ định của bác sĩ.

Cách xử trí khi quên liều, quá liều

– Quên liều: uống ngay liều đã quên khi nhớ ra. Nếu thời điểm nhớ ra gần với liều tiếp theo thì bỏ qua liều cũ và uống tiếp tục theo đúng lịch trình.

– Quá liều: Với mỗi thành phần chính sẽ gây ra triệu chứng khác nhau và sẽ có biện pháp xử trí khác nhau như sau:

+ Paracetamol: 

  • Triệu chứng: đau bụng, buồn nôn, xanh xao, hôn mê, tử vong.
  • Xử trí: rửa dạ dày, uống than hoạt, uống hoặc tiêm N-Acetylcystein.

+ Phenylephrine:

  • Triệu chứng: mệt mỏi, ra mồ hôi, chóng mặt, tim đập chậm, tăng huyết áp, hôn mê.
  • Xử trí: áp dụng các biện pháp điều trị hỗ trợ. Có thể dùng Glyceryl Trinitrat trong trường hợp tăng huyết áp. Đến ngay cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

+ Loratadin:

  • Triệu chứng: chóng mặt, buồn ngủ, nhịp tim nhanh, nhức đầu.
  • Xử trí: trong trường hợp cấp nên gây nôn để làm rỗng dạ dày và rửa dạ dày rồi dùng than hoạt để hấp phụ thuốc. Trường hợp không gây nôn được thì rửa dạ dày với nước muối sinh lý. Đến ngay cơ sở y tế gần nhất để được chữa trị kịp thời.

+ Dextromethorphan:

  • Triệu chứng: buồn nôn, buồn ngủ, mắt nhìn mờ, xuất hiện ảo giác, suy hô hấp, co giật.
  • Xử trí: Đưa bệnh nhân đến ngay cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

Chống chỉ định

Không nên dùng thuốc cho các đối tượng sau:

– Người bị mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc.

– Người bị bệnh suy thận, suy gan.

– Người đang sử dụng các thuốc ức chế enzym MAO.

Tác dụng không mong muốn

Mỗi thành phần chính của thuốc có thể gây ra các tác dụng phụ riêng biệt như sau:

– Paracetamol: tổn thương gan, nổi mẩn, mày đay.

– Phenylephrine: rối loạn tiêu hóa, giảm thị lực, lo lắng, hồi hộp, khó thở, run, tăng huyết áp, đau vùng thượng vị.

– Loratadin: đau đầu, khô miệng, mũi khô, chóng mặt, viêm kết mạc, buồn ngủ.

– Dextromethorphan: mệt mỏi, chóng mặt, nhịp tim nhanh, buồn nôn, mày đay.

Tương tác thuốc

Các tương tác đã được ghi nhận như sau:

– Paracetamol:

– Rượu, Phenytoin, Carbamazepin: làm tăng độc tính trên gan của Paracetamol.

– Coumarin: Paracetamol làm tăng tác dụng chống đông máu của Coumarin.

– Phenylephrine:

– Halothan: gây loạn nhịp và tăng kích thích tim.

– Debrisoquin: phản ứng quá mẫn.

– Loratadin: dùng với Ketoconazole, Cimetidin gây tăng nồng độ Loratadin trong máu.

– Dextromethorphan: dùng với rượu, thuốc kháng Histamin gây tăng ức chế TKTW.

Lưu ý khi sử dụng thuốc và cách bảo quản

Sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

– Đối với phụ nữ mang thai: hiện chưa khẳng định được tính an toàn của thuốc khi dùng cho phụ nữ mang thai. Cần cân nhắc giữa lợi ích và rủi ro có thể xảy ra.

– Đối với bà mẹ cho con bú: Phenylephrine, Loratadin được bài tiết qua sữa mẹ. Vì vậy, cần thận trọng khi sử dụng thuốc

Những người lái xe và vận hành máy móc

Sử dụng thuốc có thể gây chóng mặt, buồn ngủ. Vì vậy, nên thận trọng khi dùng thuốc cho đối tượng làm việc đòi hỏi sự tỉnh táo.

Điều kiện bảo quản

Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, tránh ánh sáng trực tiếp, nhiệt độ không quá 30 độ C.

Thuốc Glotadol F giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

Hiện nay, thuốc Glotadol F đang được bày bán trên thị trường với nhiều mức giá khác nhau. Nếu có nhu cầu mua thuốc xin hãy liên hệ với chúng tôi theo Hotline để mua được thuốc với chất lượng thuốc tốt và giá cả hợp lý.

Review của khách hàng về chất lượng sản phẩm

Ưu điểm

– Thuốc có hiệu quả tốt, làm giảm nhanh các triệu chứng nghẹt mũi, hắt hơi, sổ mũi, ho, sốt, nhức đầu.

– Có thể dùng thuốc cả trong hoặc sau bữa ăn.

Nhược điểm

– Xử trí quá liều khá phức tạp do thuốc có nhiều thành phần, mỗi thành phần gây triệu chứng quá liều khác nhau và cách xử trí cũng khác nhau.

– Thuốc chứa thành phần được bài tiết qua sữa mẹ.

Thuốc Glotadol F làm giảm nhanh các triệu chứng nghẹt mũi, hắt hơi, sổ mũi, ho, sốt, nhức đầu. Có gây buồn ngủ không? Liều dùng? Cách dùng? Giá bao nhiêu?